เรียนจบหรือไม่จบ ไม่ใช่ตัววัดความสำเร็จชีวิตนะจ๊ะ !!!
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEitBIOMSE_2-zkf9lkkR6esQRxGTrI3FPQV7Q1LQKgWNv6B_GwPOyvr4SP7WHW7uJAOo8KHM6aNsehvRPDi0QxkY3AU5vVV4dvJ3zXZFV4bvnQvjDAY-X7zRXMw1D4kZCI4AqEtEIaHasiG/s1600/%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%86%E0%B8%A9%E0%B8%93%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9F%E0%B8%8B%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B9%8A%E0%B8%81.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgzWbwFuwdQrj4EJHJHjg6oR1vwlqhPZD9pYOwf5oKeL3ECKn6Q7wRF6aNqrIPh4mixQ7Yb9y2-F09XsaNrp178vq-CS4v1yWu7aT1Jday0QLZsDw8u_FXlUrRnoYtRNQ06whVuWtR4cU/s1600/%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2582%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2584%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259F%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%2584.jpg)
เจอภาพนี้อีกแล้ว !!! ถึงจะเป็นภาพล้อเลียนขำๆ แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยเท่าไรกับความคิดที่มักตามมา คือ
คนไม่เรียนหรือเรียนไม่จบ มักรวยและประสบความสำเร็จ มากกว่าคนที่เรียนจบสูงๆ
ตัวอย่างที่แชร์ๆ กันในโลกโซเชียลฯ ก็อย่างเช่น มาร์ก ซักเกอร์เบิร์ก, สตีฟ จอบส์ หรือ ต๊อบ เถ้าแก่น้อย
ผมรู้สึกว่ามันไม่ยุติธรรมเลยที่จะบอกว่า เอ้ย ไม่ต้องเรียนหรอก เรียนไปก็จน...
ผมยอมรับว่าปัจจุบัน ผมมักพูดกับทุกคนว่าถ้าย้อนเวลาได้ ผมจะหยุดเรียนตั้งแต่ ม.3 นั่นเพราะปัจจุบันผมรู้ว่าสิ่งที่ผมเรียนมามันไม่ได้ใช้งานจริง แต่ถ้าย้อนไปแล้วความทรงจำลบหาย...ยังไงผมก็ต้องเลือกที่จะเรียนไว้ก่อน เพราะมันคือโอกาส !!!
ผมกล้าพูดเลย สิ่งที่จะทำให้คุณประสบความสำเร็จจริงๆ ไม่ได้เกี่ยวว่าคุณจะเรียนจบหรือไม่จบหรอก หลายคนที่เรียนจบสูงแล้วประสบความสำเร็จตามที่เรียนมีเยอะแยะ แค่ไม่เป็นข่าวเฉยๆ ส่วนคนที่เรียนไม่จบ ที่ขายพวงมาลัยตามสี่แยกเยอะแยะไป ทำไมไม่ลองถามน้องๆ เค้าดูว่าได้เรียนหรือเปล่า?
บอกเลยว่า สิ่งที่ทำให้คุณกาก คือ ความคิดของคุณต่างหาก คิดแค่ว่าเรียนมาแล้วก็แล้ว พอจบก็ถึงเวลาเสวยสุขตามที่เรียนมา หยุดการเรียนรู้เพิ่มเติม หยุดการพัฒนาตัวเองต่อ หรือ ไม่คิดจะค้นหาศักยภาพใหม่ที่อาจจะเหมาะสมมากกว่า...
คุณเป็นคนหยุดตัวคุณเองนะ !!!
ถ้ามองย้อนไปที่ มาร์ก, จอบส์ หรือ ต๊อบ ถ้าเขาหยุดเรียนจริงๆ เขาคงไม่มาได้ถึงเพียงนี้...ความสำเร็จของพวกเขาไม่ได้ถูกประทานมาจากฟ้า แต่เขาดิ้นรนและค้นหาวิธีสำเร็จด้วยตัวเอง หรือเรียกอย่างเข้าใจง่ายๆ คือ เรียนรู้นอกรั้วสถาบัน
คุณเองก็ทำได้ ใครก็ทำได้ ขอแค่ไม่หยุดเรียนรู้ key word มันแค่นั้นครับ
ผมมองว่าคนที่ชอบโบ้ยความล้มเหลวของตัวเองให้คนอื่นหรือสิ่งอื่น ก็แค่พวกขี้แพ้หาข้ออ้างปลอบใจตัวเอง...แค่นั้นจริงๆ
อุตส่าเรียนมาตั้งแต่อนุบาลยันมหาลัย กลับทำได้แค่ลูกจ้างชั้นล่าง รับรายได้แบบใช้หมดเป็นเดือนๆ ถามว่าความผิดของสถาบันไหม?
คิดสิคิด !!!
Leave a Comment